วิทยาลัยชุมชนหนองบัวลำภู ร่วมสืบสานภูมิปัญญาท้องถิ่น บูรณาการวิทยาศาสตร์สู่ชุมชน
⚗️🧵วิทยาลัยชุมชนหนองบัวลำภู ร่วมสืบสานภูมิปัญญาท้องถิ่น บูรณาการวิทยาศาสตร์สู่ชุมชน🧵⚗️
29 มกราคม 2567 – นางนิตติญาพร บุญศรี รักษาราชการแทนผู้อำนวยการวิทยาลัยชุมชนหนองบัวลำภู มอบหมายให้นายสุวัชชัย หาชื่น ผู้อำนวยการสำนักวิชาการ นำบุคลากรเข้าร่วมพิธีเปิดมหกรรมวิทยาศาสตร์สัญจร “เรียนดี มีความสุข” สกร.หนองบัวลำภู ส่งความสุข ปี พ.ศ. 2567 จัดโดยสำนักงานส่งเสริมการเรียนรู้จังหวัดหนองบัวลำภู
มหกรรมฯ จัดขึ้นระหว่างวันที่ 29-31 มกราคม 2567 ณ โรงเรียนหนองบัวพิทยาคาร ตำบลลำภู อำเภอเมืองหนองบัวลำภู จังหวัดหนองบัวลำภู โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีให้แก่นักเรียน นักศึกษา ประชาชนทั่วไป ตลอดจนสร้างเสริมความสัมพันธ์อันดีระหว่างหน่วยงานการศึกษาและหน่วยงานต่างๆ ในจังหวัดหนองบัวลำภู
ภายในงานมีกิจกรรมต่างๆ ที่น่าสนใจมากมาย อาทิ นิทรรศการมหัศจรรย์โลกวิทยาศาสตร์ กิจกรรมพลังงานสะอาด การส่งเสริมการเรียนรู้ด้วยเมตาเวิร์ส การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ด้วยกระบวนการโครงงานและการแสดงทางวิทยาศาสตร์ และนิทรรศการช่างศิลป์ท้องถิ่นหนองบัวลำภู เป็นต้น
ในการนี้ นายศศิน พัฒนภิรมย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดหนองบัวลำภู เป็นผู้กล่าวต้อนรับ นายสนิท อาษาธง ผู้อำนวยการ สกร.จังหวัดหนองบัวลำภู เป็นผู้กล่าวรายงาน และว่าที่ร้อยเอกวิสาร ปัญญชุณห์ เป็นประธานในพิธีเปิดมหกรรมฯ
วิทยาลัยชุมชนหนองบัวลำภู เล็งเห็นถึงความสำคัญของการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี จึงให้ความสำคัญในการส่งเสริมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์แก่บุคลากรและประชาชนทั่วไป โดยเข้าร่วมมหกรรมวิทยาศาสตร์สัญจรฯ ในครั้งนี้ เพื่อร่วมสร้างเสริมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์สู่ชุมชนและสังคมอย่างยั่งยืน